चिनी समाजवाद नव्या वळणावर

 

चीनमधील कम्युनिस्ट पक्षाच्या नेतृत्वाखाली समाजवादी विकास आणि संस्कृती यांच्या मिलाफातून राष्ट्रीय अस्मितेचे नवसर्जन करण्याचा मानस पक्षाच्या काँग्रेसमध्ये व्यक्त झाला आहे.

चीनच्या राजकीय पटलावर दर पाच वर्षांनी भरणाऱ्या कम्युनिस्ट पक्षाच्या राष्ट्रीय काँग्रेसची आज सांगता होत आहे. कम्युनिस्ट पक्षाच्या देशभरातील विविध क्षेत्रांतील पक्षशाखांमधून काळजीपूर्वक निवडण्यात आलेले २३०० प्रतिनिधी या आठवडाभराच्या काँग्रेसमध्ये सहभागी झाले आहेत. ही पंचवार्षिक काँग्रेस तीन बाबींसाठी महत्त्वाची आहे. एक, पुढील पाच वर्षांसाठी पक्षाच्या सर्वोच्च नेतृत्वाची नेमणूक करणे. दोन, चीनच्या विकासाची सद्यःस्थिती, मुख्य समस्या आणि त्यावरील उपाय हा काँग्रेसमधील चर्चेचा गाभा आहे. तीन, कम्युनिस्ट पक्षानुसार जागतिक पटलावर चीनच्या शक्तीचे व भूमिकेचे आकलन काँग्रेसमधील चर्चेतून होणे अपेक्षित आहे. कम्युनिस्ट पक्षाच्या सर्वोच्च नेतृत्वामध्ये पक्षाचे सरचिटणीस, पॉलिट ब्युरोची सहा किंवा सात सदस्यीय स्थायी समिती, २४ ते २६ सदस्यीय पॉलिट ब्युरो आणि २०४ सदस्यीय केंद्रीय समिती यांचा समावेश होतो. चीनचे केंद्र सरकार किंवा प्रांतीय सरकारांमध्ये महत्त्वाची पदे मिळवण्यासाठी पक्षाच्या केंद्रीय समितीत स्थान मिळवणे आवश्‍यक असल्याने काँग्रेसच्या  प्रतिनिधींमध्ये यासाठी नेहमीच चुरस असते. गेल्या वीस वर्षांमध्ये चीनच्या कम्युनिस्ट पक्षाने स्वीकारलेल्या नेतृत्व परिवर्तनाच्या संकेतांनुसार पक्षाच्या सरचिटणीसाला प्रत्येकी पाच वर्षांचे दोन कालावधी देण्यात येतात आणि तीच व्यक्ती देशाची अध्यक्ष असते. यानुसार विद्यमान सरचिटणीस शी जिनपिंग यांची पक्ष व देशाच्या प्रमुखपदी फेरनियुक्ती होणार यात काहीच शंका नव्हती.

Oct 25, 2017

Read this article published in eSakal on Oct 25, 2017

 

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

RSS
Follow by Email
Telegram
WhatsApp
Reddit
FbMessenger